Post Reply

ขอความร่วมมือ wazer ชาวไทยครับ :)

Post by shinnsei
หากสังเกตุแผนที่ปัจจุบันในกรุงเทพจะพบว่ามี error road เยอะมากๆ
ซึ่งอาจจะเกิดจากการที่ wazer เปิด record new roads ไว้ แล้วตัวรับสัญญาณ GPS หรือ aGPS มันไม่ดีเท่าที่ควร
ก็จะเกิดเหตุการณ์หลุดจากถนนหลักไปสร้างถนนย่อยต่างๆ เต็มไปหมด

เลยอยากจะขอความร่วมมือ wazer ที่เปิด record new roads ทุกคนมาช่วยกัน update ในส่วนของ cartocuh ด้วยครับ อ่านคู่มือเบื้องต้นได้ที่
http://www.waze.com/wiki/index.php/Cart ... Update_map

ทั้งนี้... ถนนที่ใครสร้างไว้จะไม่สามารถมีผู้อื่นมาลบได้ ต้องเป็น area manager เท่านั้น
เพื่อแผนที่สวยๆ ไม่เพียงเฉพาะกรุงเทพฯ แต่ทั้งประเทศไทยครับ

:)
shinnsei

POSTER_ID:1275577

1

Send a message

Post by echooo
สวัสดีครับ คุณ suwath และ คุณ ekapan
ผมชื่อเอกนะครับ เป็น wazer มือใหม่ ตอนนี้กำลังเริ่มงานแถวบางบัวทอง นนทบุรีอยู่ บางครั้งก็อยากเป็น area manager เหมือนกัน แต่ด้วยความที่เป็นมือใหม่ ก็เลยไม่แน่ใจว่าสิ่งที่คิดอยู่ถูกต้องหรือเปล่า?
เช่น อยากให้ถนนบางกรวย-ไทรน้อย ซึ่งเป็นถนนที่มีเกาะกลางถนนเป็นทางยาวเปลี่ยนเป็นแบบ split lane เพราะเวลาจะข้ามฝั่งต้องไปอ้อมที่เกาะกลาง แต่เนื่องจากยังไม่มีสิทธิ ตอนนี้ก็เลยได้แต่แก้ไขในส่วนที่คิดว่าผิดแน่ๆ หรือเพิ่มถนนใหม่ไปก่อน ถนนที่ผมพูดถึงหมายถึงเส้นบางกรวย-ไทรน้อย ตรงนี้นะครับ
https://world.waze.com/editor/?zoom=4&l ... TTTFTTTTFT
อีกจุดหนึ่งที่อยากปรึกษาคือ ถนนเส้นเดียวกันอยากให้ตั้งชื่อให้เหมือนๆ กันมันจะได้ไม่ถูก segment เป็นส่วนๆ โดยไม่จำเป็น ยกตัวอย่างที่เดิมนะครับ ตอนเริ่มต้น เป็น Bang Gruay Sai Noi Rd. โดยมี alt. เป็น Route 3215 พอผ่านไปได้สักพักก็กลายเป็นแค่ Route 3215 เฉยๆ
ในมุมมองของคนท้องถิ่นใช้ชื่อสามัญสะดวกกว่า ถ้าเราคิดแค่จะให้ waze ทำการ route เส้นทางให้เรา แต่การใช้ชื่อที่เป็นทางการที่มีตัวเลขอยู่ก็มีประโยชน์โดยเฉพาะคนนอกพื้นที่ ที่ไม่คุ้นภาษาไทย อยากได้ข้อดีของทั้งสองวิธีรวมกัน แต่คงต้องช่วยกันปรับ naming guideline ให้เหมือนๆ กันทุกที่

อีกเรื่องหนึ่งทีอยากปรึกษาคือชื่อภาษาไทยครับ ผมมีความคิดว่าการมีชื่อภาษาไทยกำกับ (อาจเป็นส่วน description ในการสร้าง landmark) น่าจะช่วยให้เราสามารถค้นหาชื่อสถานที่ด้วยภาษาไทยทำได้ง่ายขึ้น เพราะชื่อหลายชื่อเขียนเป็นภาษาอังกฤษได้ค่อนข้างลำบาก

ขอฝากตัวด้วยครับ :D

เอก
echooo

Post by ekapan
ธรรมดาผมจะไม่ค่อยเปิดสร้างถนนใหม่ การเข้าไปแก้errror roadเป็นอะไรที่ต้องใช้เวลามากๆและค่อนข้างลำบากพอสมควร
ekapan

Post by suwath
มาร่วมสนับสนุนครับ :D
ผมเป็น area manager บางส่วนของกรุงเทพฯ
ใครพบถนนเส้นไหนวาดผิด ต้องการลบ ก็ delete มาเลยครับ มันจะ pending delete
ถ้าอยู่ใน area manager ของผม จะเข้าไป approve ให้
suwath
Has thanked: 1 time
Been thanked: 2 times